உக்தவேதீஸ்வரர், குத்தாலம், நாகப்பட்டினம்


உத்திரசன்மன் காசிக்குச் சென்று சிவனை வழிபட விரும்பினான். ஆனால் இந்த இடம் காசிக்குச் சமமானது என்பதை சிவபெருமான் அறிய விரும்பினார். பாம்பின் வடிவம் எடுத்து பக்தரை பயமுறுத்துவதற்காக அவர் தனது கணங்களில் ஒன்றை நியமித்தார். ஆனால் உத்ரசன்மன் கருட மந்திரத்தை உச்சரித்து பாம்பை மயக்கமடையச் செய்தார். அப்போது சிவனே பாம்பாட்டி வடிவில் இறங்கி பாம்புக்கு நிவாரணம் வழங்கினார். கருட மந்திரத்தின் மந்திரத்தை சிவனால் மட்டுமே உடைக்க முடியும் என்பதை உணர்ந்த உத்ரசன்மன், காசியில் வணங்குவது போல் இங்கும் இறைவனின் பாதங்களில் விழுந்து வணங்கினான். இந்தச் சம்பவம் வெளிப் பிரகாரத்தில் (தட்சிணாமூர்த்தியின் வலதுபுறம்) பிரதான சன்னதியின் தெற்குப் பகுதியில் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது.

சிவன் பார்வதியை திருமணம் செய்த கதையுடன் தொடர்புடைய கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. திருவாவடுதுறையில் கன்றுக்குட்டியாகப் பிறந்து, பரத முனிவரின் மகளாக இத்தலத்தில் வளர்க்கப்பட்டாள். குத்தாலம் பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்களின் மையப் புள்ளியும் இதுதான்.

திருமணத்திற்கு முன் சிவபெருமான் இங்கு வந்தார். உஷ்ணத்தால் பாதிக்கப்படுவதை விரும்பாமல், பாதணிகளை அணிந்து, இந்திரலோகத்திலிருந்து உத்தால மரத்தை (அவருக்கு நிழல் கொடுத்த) கொண்டு வந்தார். திருமணச் சடங்குகளுக்குப் பிறகு, அவர் தனது பாதணிகளை இங்குள்ள உத்தால மரத்தின் அருகே விட்டுச் சென்றார், திருமணத்திற்குப் பிறகு இருவரும் இங்கேயே இருந்தனர். கோயிலின் ஸ்தல விருட்சம், மரத்தின் மீது பாதணிகளின் உருவம் உள்ளது. இது சிவன் அணிந்ததாக நம்பப்படுகிறது. விண்ணகத் திருமணத்துடன் இந்தக் கோயிலுக்குத் தொடர்பு இருப்பதால், திருமணம் செய்ய விரும்புவோருக்கு இது ஒரு பிரார்த்தனா ஸ்தலமாகும்.

பார்வதியை பூமியில் திருமணம் செய்து கொள்வேன் என்று சிவன் சொன்னதை அப்படியே கடைப்பிடித்தார், எனவே அவர் இங்கு சொன்னவாரு அறிவார் என்ற பெயரிலும் அழைக்கப்படுகிறார்.

இத்தலத்தின் பழமையான பெயர் திருத்துருட்டி. தமிழில் துருட்டி என்பது ஒரு மேடு அல்லது தீவு போன்ற இடத்தைக் குறிக்கிறது. இன்றும் அந்த இடம் காவேரி ஆற்றுக்கும் மஞ்சளாறுக்கும் நடுவே அமைந்துள்ளது. இன்றைய இடத்தின் பெயர் – குத்தாலம் – உத்தால மரத்தில் இருந்து வந்தது.

அக்னி இங்கு சிவனை வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, ஏனெனில் அவர் (அக்னி) தொட்டதெல்லாம் அழிக்கப்படுகிறது. ஆசீர்வதிக்கப்பட்ட பிறகு, அவர் ஒரு பயனுள்ள ஆற்றல் வடிவமாக மாறியதாகக் கூறப்படுகிறது. விக்கிரம சோழனின் மனைவி கோமளா அம்மை நோயால் பாதிக்கப்பட்டு, இக்கோயிலில் வழிபட்டதால் குணமடைந்தார். பார்வதி இங்கு பிறந்தபோது விநாயகர் இங்கு வந்ததாக கூறப்படுகிறது. அதனால் துணை வந்த விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

சுந்தரமூர்த்தி நாயனார் கோயில் தீர்த்தத்தில் நீராடிவிட்டு (திருவொற்றியூரில் சங்கிலி நாச்சியாரின் சாபத்தால், காஞ்சிபுரத்தில் ஓரளவுக்குத் திரும்பியதால்) இழந்த பார்வையை மீண்டும் பெற்றார். தீர்த்தத்தின் அருகே சுந்தரர் சன்னதி உள்ளது, அது அவரது பெயரைக் கொண்டுள்ளது. பின்னர் வேள்விக்குடியில் ஒரு பதிகம் பாடினார்.

இது ஒரு சோழர் கோவில், மேலும் சில சிறந்த கட்டிடக்கலை மற்றும் சுதை சிற்பங்கள் உள்ளன. முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன் காலத்து கல்வெட்டுகளின் ஒரு விளக்கத்தின்படி, இந்த கோவில் செம்பியன் மாதேவியால் கட்டப்பட்டது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94878 83800

Temple video (walk around) and narration in Tamil, by Sriram of templepages.com:

In May 2022, the temple had its Kumbhabhishekam. Here are some pictures after the event – a much cleaner temple premises, though some of the colours are admittedly a bit garish! PC: Sriram (Templepages.com).

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s