ஆதி கும்பேஸ்வரர், கும்பகோணம், தஞ்சாவூர்


கும்பகோணத்தின் தோற்றம் மற்றும் மகாமகம் திருவிழாவுடன் நேரடியாக தொடர்புடைய 12 கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. அந்த புராணத்தின் படி, பிரம்மா அனைத்து உயிரினங்களின் விதைகளையும், வேதங்கள் மற்றும்

புராணங்களையும் சேர்த்து, ஒரு தொட்டியில் அமிர்த கலசம் என்று அழைக்கப்பட்டார். கும்பம் என்பது சமஸ்கிருதம் மற்றும் குடம் என்பது தமிழ், இந்த வகை பானைக்கு. இதனை மலர்கள், வில்வம், மங்கள வஸ்திரம், சந்தனம் போன்ற பல்வேறு பொருட்களால் அலங்கரித்து, அதன் மேல் தேங்காயை வைத்து புனித நூல் வைக்கப்பட்டது. இன்று நாம் வீட்டு விழாக்களிலும் கோவில்களிலும் காணும் கலசங்களைப் போலவே மொத்தமும் ஒன்றாகக் கட்டப்பட்டது. பானை மேரு மலையின் உச்சியில் வைக்கப்பட்டது. பிரளயம் தொடங்கிய போது, பூமியில் உள்ள அனைத்து உயிரினங்களையும் அழித்தது. பிரம்மா தயாரித்த கும்பமும் இடம்பெயர்ந்து, பல ஆண்டுகளாக வெள்ள நீரில் மிதந்தது. இறுதியாக, அது ஒரு இடத்தில் குடியேறியது. சிவன், வேட்டைக்காரன் வேடத்தில், தனது வில் மற்றும் அம்பினால் கும்பத்தை உடைத்தான். இந்தக் கோயிலின் இருப்பிடம் கும்பம் தங்கிய இடம் என்று நம்பப்படுகிறது.

இது கும்பகோணத்தில் உள்ள பழமையான கோயிலாகவும், நிச்சயமாக பழமையான கும்பேஸ்வரர் கோயிலாகவும் கருதப்படுகிறது, எனவே இறைவன் ஆதி கும்பேஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

கும்பத்தில் இருந்து வெளியேறிய அமிர்தம் இரண்டு இடங்களில் விழுந்தது கோயிலும் மகாமக குளமும் ஊரின் மையமாக உள்ளது, அதைச் சுற்றி முழு நகரமும் வாழ்கிறது. .

கும்பகோணம் மாசி மகம் என்பது 12 ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை நடத்தப்படும் திருவிழாவாகும். நமது மண்ணின் புனித நதிகளான கங்கை, யமுனை, கோதாவரி, நர்மதை, சரஸ்வதி, காவேரி, குமரி, சரயு, பயோதினி ஆகிய நதிகள் அன்றைய தினம் மகாமகக் குளத்தில் நீராட வந்து கழுவி விடுவதாக நம்பப்படுகிறது. அவற்றில் நீராடும் பக்தர்களிடமிருந்து அவர்கள் சேகரித்த பாவங்கள்.

சிவபெருமான் மற்றும் பார்வதியிடம் இருந்து தெய்வீகமான மாம்பழத்தைப் பெற, விநாயகர் அவர்களைச் சுற்றி வந்து பெற்றோர்கள் அனைவருக்கும் உலகம். இதை சித்தரிக்கும் வகையில், சிவன் மற்றும் பார்வதி சன்னதிகள் மற்ற கோயில்களைப் போலல்லாமல் ஒரே வளாகத்தில் உள்ளன. பிரதான தெய்வத்தின் லிங்கம் அடிவாரத்தில் அகலமாகவும், மேற்பகுதியில் கூர்மையாகவும் இருக்கும்.

7ஆம் நூற்றாண்டில் சோழர்களால் கட்டப்பட்ட இக்கோயில் பின்னர் 16ஆம் நூற்றாண்டில் தஞ்சை நாயக்கர்களால் விரிவுபடுத்தப்பட்டது.

கோவிலின் ஒரு தனிச்சிறப்பு நவராத்திரி மண்டபம் ஆகும், அங்கு அனைத்து 27 நட்சத்திரங்களும் 12 கிரகங்களும் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளன.

இங்குள்ள விநாயகர் சிவன் மற்றும் பார்வதியை முந்தி இங்கு வந்ததால் ஆதி விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

சிவபெருமான் தன் ஒரு பாதியை அர்த்தநாரீஸ்வரராகக் கொடுத்தது போல, பார்வதிக்கு 36 கோடி மந்திரங்களைக் கொடுத்ததாகக் கூறப்படுகிறது. தேவிக்கு ஏற்கனவே 36 கோடி மந்திரங்கள் இருந்ததால், அவள் 72 கோடி மந்திரங்களைக் கொண்டாள். மந்திர பீடேஸ்வரி என்று அழைக்கப்படும் அவள் உடலில் மஞ்சள் மற்றும் முகத்தில் குங்குமத்துடன் மஞ்சள் நிற புடவை அணிந்திருப்பாள்.

மூர்க்க நாயனார் கும்பகோணத்தில் இக்கோயிலில் முக்தி அடைந்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

இந்த ஆலயம் 7 கும்பகோண சப்த ஸ்தான கோவில்களில் ஒன்றாகும். மற்றவை அமிர்தகடேஸ்வரர், சாக்கோட்டை; கோடீஸ்வரர், கோட்டையூர், தஞ்சாவூர், கபர்தீஸ்வரர், திருவலஞ்சுழி, தஞ்சாவூர், கைலாசநாதர், மேலக்காவேரி, தஞ்சாவூர், ஆத்மநாதர், தாராசுரம், தஞ்சாவூர், மற்றும் சுந்தரேஸ்வரர், சுவாமிமலை.

கும்பகோணம் மகாமகத் திருவிழாவுடன் தொடர்புடைய 12 கோயில்களில் இந்தக் கோயிலும் ஒன்று.

கும்பகோணம் ஒரு கோயில் நகரமாகும், மேலும் கும்பகோணத்திலும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளிலும் ஏராளமான கோயில்கள் உள்ளன. இதைப் பற்றிய கூடுதல் தகவலுக்கு கும்பகோணம், அருகில்: கும்பகோணம், மற்றும் அருகில் 25: கும்பகோணம் ஆகிய பக்கங்களைப் பார்க்கவும்.

கும்பகோணம் மற்றும் அதன் புறநகர் பகுதிகளில் சில ரிசார்ட்டுகள் உட்பட அனைத்து பட்ஜெட்டுகளுக்கும் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s