சேஷபுரீஸ்வரர், திருப்பாம்புரம், திருவாரூர்


மகாசிவராத்திரி இரவில், நாகராஜா (நாகங்களின் அதிபதி) கும்பகோணம் நாகேஸ்வரர், திருநாகேஸ்வரம் நாகேஸ்வரர், திருப்பம்புரம் சேஷபுரீஸ்வரர் மற்றும் நாகூர் நாகநாதர் ஆகிய நான்கு 4 கோயில்களில் சிவனை வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

விநாயகர் வழக்கம் போல் தன் தந்தை சிவபெருமானை வேண்டிக் கொண்டிருந்தார். சிவபெருமானின் தோளில் இருந்த பாம்பு, விநாயகர் தன்னையும் வேண்டிக் கொள்வதை எண்ணி பெருமிதம் கொண்டது. இதனால் கோபமடைந்த சிவபெருமான், ராகு, கேது உள்ளிட்ட அனைத்து பாம்புகளும் தங்கள் சக்திகளையும் விஷத்தையும் இழக்கும்படி சபித்தார், இது மற்ற (ஆதிசேஷன், வாசுகி, தக்ஷகன், கார்கோடகன், சங்கபாலன், குளிகன், பத்மன் மற்றும் மகாபத்மன் போன்ற) அனைத்து நாகங்களையும்  பாதித்தது. சக்திகள் இல்லாமல், இந்த நாகர்கள் தங்கள் தெய்வீகத்தை இழந்துவிட்டதாக உணர்ந்தனர், மேலும் கருணைக்காக சிவபெருமானை அணுகினர், தங்களில் ஒருவரின் தவறுக்காக அனைத்து நாகங்களும் துன்பப்படக்கூடாது என்று கெஞ்சினார்கள். எப்பொழுதும் போல் கருணை கொண்ட சிவபெருமான் சம்மதித்து அவர்களை திருப்பாம்புரம் சென்று வேண்டிக் கொள்ளுமாறு கூறினார். ஆதிசேஷனின் தலைமையில் நாகர்கள் கும்பகோணம், திருநாகேஸ்வரம், நாகூர், இறுதியாக திருப்பம்புரம் ஆகிய இடங்களுக்குச் சென்று மகாசிவராத்திரி நாளில் பிரார்த்தனை செய்து சாப விமோசனம் பெற்றனர்.

மற்றொரு புராணத்தின் படி, ஆதிசேஷனும் வாயுவும் யார் அதிக சக்தி வாய்ந்தவர் என்பதை தீர்மானிக்க சண்டையிட்டனர், இதன் விளைவாக வாயு காற்றின் ஓட்டத்தை நிறுத்தி, உயிரினங்களுக்கு சிக்கல்களை உருவாக்கியது. எனவே ஆதிசேஷன் சிவபெருமானிடம் மன்னிப்பு கேட்டு, இங்கு ஒரு குளத்தை உருவாக்கி, சிவபெருமானை பிரார்த்தனை செய்து, அதன் மூலம் தனது சக்திகளை திரும்பப் பெற்றார். இந்த புராணத்தின் அடிப்படையில், இந்த கோவிலில் வழிபடுவது மதிப்புமிக்க பொருட்களை இழந்தவர்கள் மீண்டும் பெற உதவும் என்று கூறப்படுகிறது.

மகாசிவராத்திரி அன்று இரவு நான்கு கோவில்களில் நாகராஜா வழிபாடு நடத்தும் முந்தைய கதை தொடர்கிறது, அவரது பூஜைக்கு அகத்தி மலர்கள் மட்டுமே கிடைத்தன. அதனால் அதைப் பயன்படுத்திக் கொண்ட நாகராஜா, ஆலமரத்தின் தொங்கும் வேர்களால் அவர்களைக் கட்டினார். இதன் விளைவாக இந்த கிராமத்தில் அகத்தி மலர்கள் இல்லை என்றும், ஆலமரத்தின் வேர்கள் இங்கு தரையைத் தொடுவதில்லை என்றும் நம்பப்படுகிறது.

ராகுவும், கேதுவும் தனித்தனியாக இல்லாமல், ஒன்றாக வீற்றிருந்து இங்கு சிவபெருமானை வழிபடுகின்றனர்.

குடிப்பழக்கத்திற்கு அடிமையானவர்கள் ஞாயிற்றுக்கிழமைகளில் (மாலை 4.30 முதல் 6 மணி வரை) ராகுகாலத்தின் போது இங்கு பிரார்த்தனை செய்வதன் மூலம் அந்த பழக்கத்திலிருந்து விடுபடுவதாக ஐதீகம். நாக தோஷம் உள்ளவர்களுக்கும் இக்கோயில் பரிகாரம் செய்வதாகவும், இக்கோயிலில் வழிபடுவதால் கிடைக்கும் பலன்கள், தொடரில் உள்ள மற்ற கோவில்களில் வழிபடுவதற்கு இணையான பலன்கள் இருப்பதாகவும் கூறப்படுகிறது.

இது நாகர்களுடன் தொடர்புடைய ஸ்தலம் என்பதால், இப்பகுதியில் பாம்புகள் அதிக அளவில் இருந்தாலும், யாரும் பாம்புக்கடியால் இறக்கவில்லை என்றும் நம்பப்படுகிறது. ஞாயிறு, செவ்வாய் மற்றும் வெள்ளிக் கிழமைகளில், கோயிலில் மல்லிகை மற்றும் தாழம்பூவின் கடுமையான வாசனை இருக்கும், அந்த நேரத்தில் கோயிலில் பாம்புகள் அருகிலிருந்து தோன்றி, பக்தர்களுக்கு தீங்கு விளைவிக்காமல் தானாகவே சென்றுவிடும்.

செருகுடியில் உள்ள சுக்ஷ்மா புரீஸ்வரர் கோவில் இந்த கோவிலில் இருந்து மிக அருகில் (சுமார் 1.5 கிமீ) உள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொடர்புக்கு: 94430 47302

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s