வலம்புர நாதர், மேலப்பெரும்பள்ளம், நாகப்பட்டினம்


ஒருமுறை, காசியிலிருந்து ஒரு அரசன் தன் அரசியின் விசுவாசத்தை சோதிக்க விரும்பினான். ஒரு வேட்டையின் போது, அவன் கொல்லப்பட்டதாக ராணியிடம் தெரிவிக்குமாறு தனது அமைச்சரிடம் கூறினார் இந்தச் செய்தியைக் கேட்ட ராணி கீழே விழுந்து இறந்தாள். அவளது மரணத்திற்கு காரணமான அரசனுக்கு பிரம்மஹத்தி தோஷம் ஏற்பட்டது. பிராயச்சித்தமாக, சிவபெருமான் அவரை இத்தலத்தில் – வலம்புரத்தில் – தினமும் 1000 பேருக்கு அன்னதானம் செய்யச் சொன்னார், கடைசியில் மன்னனின் பாவங்கள் முற்றிலும் நீங்கியிருக்கும் நாளில், கோவில் மணி அடிக்கும். ஒரு நாள், பட்டினத்தார் கோவிலுக்கு வந்து உணவு கேட்டார், ஆனால் அவர் மறுத்துவிட்டார், ஏனெனில் அன்றைய உணவு இன்னும் தொடங்கவில்லை. பின்னர் அவர் அரிசியை சமைப்பதில் எஞ்சியிருந்த மாவுச்சத்தை எடுத்து, மணி அடிக்கத் தொடங்கியது அதைக் குடித்தார். இது அனைவரையும் ஆச்சரியத்தில் ஆழ்த்தியது, ஏனெனில் உணவு இன்னும் தொடங்கவில்லை. மன்னன் நிகழ்வுகளின் பொருளைப் புரிந்துகொண்டு, பட்டினத்தாரிடம் மன்னிப்புக் கேட்டு, உடனடியாக முக்தி அடைந்தான்.

விஷ்ணு பகவான் இங்கு சிவனை சாந்தப்படுத்த தவம் மேற்கொண்டார். இதற்கான வெகுமதியாக, அவர் கதை மற்றும் சக்கரம் பெற்றார். பின்னர் அவர் பார்வதியை வணங்கி வலம்புரி சங்கு மற்றும் தாமரை பெற்றார். சங்கு வலப்புறமாக அமைந்திருப்பதால், இறைவன் வலம்புரநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இந்தக் கோயிலின் புராணமும், அருகில் உள்ள தலச்சங்காடு சங்கரண்யேஸ்வரர் கோயிலின் புராணமும் நெருக்கமாக இணைக்கப்பட்டுள்ளன.

திருவலஞ்சுழி புராணத்துடன் தொடர்பு கொண்டு, ஹேரந்தர் முனிவர் அங்குள்ள பில துவாரத்தில் நுழைந்து இங்கு வந்தார். முனிவரின் இந்த செயலால் காணாமல் போன காவேரி நதி மீண்டும் பூமிக்கு வருவதை உறுதி செய்தது. இந்த சேவைக்காக, சிவபெருமான் முனிவருக்கு முக்தி அளித்தார். முனிவரின் ஜீவ சமாதி இக்கோயிலில் உள்ளது. காவேரி ஆற்றின் வலது புறத்திலிருந்து முனிவர் வெளிவந்ததால், இங்குள்ள இறைவன் வலம்புரநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார் என்று மற்றொரு புராணம் கூறுகிறது.

இது தாக்ஷாயணி / சதியின் பிறப்பிடமாகக் கருதப்படுகிறது, அவர் தக்ஷா மற்றும் அவரது மனைவியால் மிகவும் தவம் செய்து பிறந்தார்.

மூல லிங்கம் மணலால் ஆனது மற்றும் பிருத்வி லிங்கமாக கருதப்படுகிறது. இதன் காரணமாக, புனுகு எண்ணெய் மட்டுமே நேரடியாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது. அபிஷேகத்தின் போது லிங்கம் உலோகத்தால் மூடப்பட்டிருக்கும். லிங்கத்தின் மேல் இரண்டு துளைகள் அல்லது பள்ளங்கள் உள்ளன, இது அந்த இடத்திற்கு அதன் பெயரை வழங்குகிறது – மேலப்பெரும்பள்ளம்.

மகத நாட்டின் அரசனான தனஞ்சயன், அவனது சாம்பல் பூக்களாக மாறும் இடத்தில் கரைக்கப்பட வேண்டும் என்று தன் மகனுக்கு அறிவுறுத்தினான். நிறைய அலைந்து திரிந்த பிறகு, மகன் இங்கே வந்தான், சாம்பல் உண்மையில் பூக்கள் ஆனது. பின்னர் சாம்பலை கோவில் குளத்தில் கரைத்தார். இக்கோயிலில் அரசனுக்கு தனி சந்நிதி உள்ளது.

இது ஒரு மாடக்கோயில், மற்றும் ஒரு பழமையான சோழர் கோவில், சில அற்புதமான கட்டிடக்கலை மற்றும் சிற்ப வேலைப்பாடுகளைக் கொண்டுள்ளது. கோஷ்ட விக்ரஹங்கள் கூட மிக அழகாகவும் கவனமாகவும் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன. இருப்பினும், சமீபத்திய ஆண்டுகளில் கட்டமைப்பில் நவீன செங்கல் கட்டுமானங்கள் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04364 – 200890

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s