மகாலக்ஷ்மீஸ்வரர், திருநின்றியூர், நாகப்பட்டினம்


விஷ்ணுவின் மனைவியான மஹாலக்ஷ்மி இக்கோயிலில் சிவபெருமானை வழிபட்டதால், மூலவர் மஹாலக்ஷ்மீஸ்வரர் அல்லது லட்சுமிபுரீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். லக்ஷ்மி இங்கு வந்ததும் இந்த இடத்தில் சில காலம் தங்கியிருந்தாள். லட்சுமியின் மற்றொரு பெயர் “திரு” அல்லது “ஸ்ரீ”,

எனவே அந்த இடம் திரு-நிந்திர-ஊர் (லட்சுமி தங்கியிருந்த இடம்) என்று அழைக்கப்படுகிறது.

அந்த இடத்தின் பெயரைப் பற்றி இன்னொரு கதையும் உண்டு. திரிபுவன சக்கரவர்த்தி ஸ்ரீ இராஜராஜ தேவர் என்ற சோழ மன்னன், தினமும் சிதம்பரம் சென்று சிவனை வழிபடுவது வழக்கம். ஒருமுறை, அவர் கடந்து செல்லும் போது அனைத்து விளக்குகளும் அணைந்து, அந்த இடத்தைக் கடந்ததும் தானாகவே மீண்டும் எரிவதைக் கவனித்தார். வித்தியாசமாக, இது ஒவ்வொரு முறையும் மீண்டும் மீண்டும் செய்யப்பட்டது. விசாரித்ததில், ஒரு மாடு மேய்ப்பவர் அவரிடம், ஒரு பசு ஒவ்வொரு நாளும் குறிப்பிட்ட இடத்தில் மற்றும் நேரத்தில் தனது பாலை ஊற்றுவதாக கூறினார். அந்த இடத்தைக் கடக்கும்போது விளக்குகள் அணைந்த நேரத்துடன் இந்த நேரமும் சரியாக ஒத்துப்போகிறது என்பதை மன்னன் உணர்ந்தான். மன்னன் அந்த இடத்தை கோடாரியால் தோண்டியபோது, இரத்தம் கசிந்தது, அந்த இடத்தில் சிவலிங்கம் இருந்தது, அதன் தலையில் காயம். இதனால் மனம் வருந்திய மன்னன், இங்கு சிவபெருமானுக்குக் கோயில் கட்டி மன்னிப்புக் கோரினான். அவர் அந்த இடத்தைக் கடந்து செல்லும் போது விளக்குகளின் திரிகள் ஒளிர்வதை நிறுத்தியதால் இந்த இடத்திற்கு இந்த பெயர் வந்ததாகக் கூறப்படுகிறது. [குறிப்பு: புராணம் அதன் சொந்த சிறப்புகளைக் கொண்டிருந்தாலும், திரி-நிந்திர-ஊரின் இந்த சொற்பிறப்பியல் சற்று தொலைவில் உள்ளது! சமஸ்கிருதப் பெயர் பிற்கால இடைச்செருகலாக இருக்கலாம்.]

அனுஷம் நட்சத்திரத்தில் பிறந்தவர்கள் இந்த கோவிலில் வழிபடுவது சிறப்பானதாக கருதப்படுகிறது. சுவாரஸ்யமாக, சிவபெருமானை வழிபட பக்தர்கள் மாதுளை விதைகளை வழங்குகிறார்கள்.

அவரது தந்தை ஜமதக்னியின் அறிவுறுத்தலின் பேரில், பரசுராமர் தனது தாயார் ரேணுகாவின் தலையை வெட்டினார். பின்னர் அவர் மன்னிப்புக்காக சிவனை வழிபட்டார். ஜமதக்னியும் தன் அவசர

முடிவை உணர்ந்து, இங்குள்ள சிவனை வேண்டிக் கொண்டார். இறைவன் தந்தை மற்றும் மகன் இருவரையும் மன்னித்தார். இங்குள்ள சிவன் ஜமதக்னீஸ்வரர் என்றும் வணங்கப்படுகிறார். பரசுராமரால் நிறுவப்பட்ட மற்றொரு லிங்கமும் உள்ளது.

கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட 78 மாடக்கோயில்களில் இதுவும் ஒன்றாகும், மேலும் இது ஒரு சோழர் கோவில் என்று கட்டிடக்கலை குறிப்பிடுகிறது. ஒரு தனித்துவமான நவகிரகம் அமைப்பில், சூரியனும் சந்திரனும் ஒருவரையொருவர் எதிர்கொள்கிறார்கள் (சந்திரன் லட்சுமியின் மூத்த சகோதரர் என்று கூறப்படுகிறது, அவர் அவளுக்கு முன், கடல் சங்கடத்திலிருந்து வெளிப்பட்டார்).

தொடர்பு கொள்ளவும் சேதுராம் குருக்கள்: 76391 77416

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s