சித்த நாதேஸ்வரர், திருநரையூர், தஞ்சாவூர்


இக்கோயிலின் புராணம் நாச்சியார் கோயிலில் உள்ள ஸ்ரீநிவாசப் பெருமாள் கோயிலின் புராணத்துடன் நெருங்கிய தொடர்புடையது.

மேதாவி முனிவர் சிவபெருமானிடம் மகாலட்சுமியை தன் மகளாகப் பெற வேண்டினார். இதையொட்டி, சிவபெருமான் விஷ்ணுவிடம் தனது பக்தனின் வேண்டுகோளை முன்வைத்தார். அதன்படி, லட்சுமி கோயில் குளத்தில் தாமரை மலரில் ஒரு சிறு குழந்தையாக தோன்றினார், மேலும் மேதாவி முனிவர் அவரது மகளாக வஞ்சுளாதேவி என்று அழைக்கப்பட்டார். குழந்தை சிவபெருமான் மற்றும் பார்வதி முன்னிலையில் திருமண வயதை அடைந்தபோது, விஷ்ணுவை திருமணம் செய்ய மிகவும் ஆர்வமாக இருந்தது.

இன்றும், பொங்கல், தீபாவளி போன்ற பண்டிகை நாட்களில், லட்சுமியின் இல்லமாகக் கருதப்படும் நாச்சியார் கோயிலுக்கு, இக்கோயிலில் இருந்து பிறந்தவீடு சீர் அனுப்பப்படுகிறது. வைகுண்ட ஏகாதசிக்கு மறுநாள் சிவபெருமானும் பார்வதியும் நாச்சியார் கோயிலுக்கு வருகை தருகின்றனர். லட்சுமி தேவி இங்கு பிறந்ததால், மழலை (குழந்தை) லட்சுமி என்று தனி சன்னதி உள்ளது.

கோரக்கா சித்தர் தேவர்களின் சாபத்தால் அறியப்படாத தோல் நோயால் அவதிப்பட்டார். இங்குள்ள சிவபெருமானை வேண்டி, நோய் நீங்கினார். அதேபோல் சித்ரகுப்தன் என்ற ஒருவருக்கும் இக்கோயிலில் அபிஷேக எண்ணெய் தடவியதால் தோல் நோய் நீங்கியது. இதனாலேயே இங்குள்ள சிவபெருமான் சித்த நாதேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். தோல் நோயால் பாதிக்கப்பட்ட பக்தர்கள் இங்கு வந்து குணமடைய சித்தரிடம் பிரார்த்தனை செய்கிறார்கள்.

நரன் துர்வாச முனிவரால் பறவையாக மாறும்படி சபிக்கப்பட்டார், மேலும் இங்கு பிரார்த்தனை செய்தபின் அவரது சாபம் நீங்கியது. இதனால் இத்தலம் நாராபுரம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. கர்ப்பகிரஹத்தின் பின்புறத்தில் உள்ள லிங்கோத்பவர் சிலைக்கு அருகில் நரன் சிவனை வழிபடும் சிற்பம் உள்ளது.

இக்கோயில் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது, மேலும் அடுத்தடுத்த வம்சங்களால் கோயிலில் பல மாற்றங்கள் செய்யப்படவில்லை என்று கருதப்படுகிறது.

நவக்கிரகங்களின் சன்னதி தட்சிணாமூர்த்திக்கு முன்னால் உள்ளது, மேலும் பக்தர்கள் கிரஹதோஷத்துடன் இரு தெய்வங்களுக்கும் பிரார்த்தனை செய்கிறார்கள்.

பிரம்மா, சந்திரன், குபேரன், அர்ஜுனன், மார்க்கண்டேயன் ஆகியோர் இங்கு வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s