பசுபதீஸ்வரர், ஆவூர், தஞ்சாவூர்


இக்கோயிலில் ஸ்தல புராணமும் காமதேனுவும் மூலஸ்தானமாக உள்ளது

காமதேனு தனது குழந்தைகளான நந்தினி மற்றும் பட்டியுடன் முல்லை வனத்தில் (திருக்கருகாவூரில்) வசித்து வந்தார், மேலும் தன்னுடன் மற்ற பசுக்களையும் மேய்ச்சலுக்கு அழைத்துச் செல்வது வழக்கம். அவள் பூக்களை

சேகரித்து சிவபெருமானுக்கு பூஜை செய்வாள். அதேபோல் பட்டீஸ்வரத்திலும் பட்டி செய்தார். அனைத்து மாடுகளும் கூடும் இடம் ஆவூர் (தமிழில் ஆ என்றால் பசு என்று அர்த்தம்), அவை மேய்ச்சலுக்கு சென்ற இடம் கோ-இருந்த-குடி (கோவிந்தகுடி) என்று அழைக்கப்பட்டது. இந்த இடங்கள் அனைத்தும் மிகவும் நெருக்கமாக அமைந்துள்ளன. பட்டி இந்த இடத்தின் மதிப்பை உணர்ந்து, இங்கு லிங்கத்தை உருவாக்கி, தன் பாலால் தினமும் பூஜை செய்து வந்தார். சிவபெருமானிடம் தன்னை நிரந்தரமாக தங்க வைக்க அருள்புரியுமாறு வேண்டினாள். அவளுடைய வேண்டுகோளை இறைவன் ஏற்றுக்கொண்டதால், அவர் பசுபதீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

பார்வதி பூமிக்கு வந்து இறைவனை வேண்டிக் கொண்டே இருந்தாள். அனைத்து ரிஷிகளும் தேவர்களும் மரங்களாகவும் கொடிகளாகவும் மாறி இங்கு தங்கி தேவியை வேண்டினர். தேவியின் பிரார்த்தனையாலும் தவத்தாலும் மகிழ்ந்த சிவபெருமான் தனது ஜடாமுடியுடன் தோன்றி அருள்பாலித்தார். இதனால் இங்குள்ள சிவபெருமான் கபர்தீஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

திருவாவடுதுறை கோமுக்தீஸ்வரர் கோயில் போன்ற பசுவை அடிப்படையாகக் கொண்ட பல புராணங்களுடன் இந்த கோயிலும், பசுக்களைப் பாதுகாக்க மூலனின் உடலை எடுத்துச் சென்றதால், திருமூலருடன் தொடர்புடையதாகக் கருதப்படுகிறது. .

பிரம்மாவின் சாபம் பெற்ற காமதேனு இங்கு வந்து தன் சாபத்திலிருந்து விடுபட்டாள்.

தசரத மன்னன் இறைவனை மட்டும் கண்டு பார்வதி மூர்த்தியை நிறுவினார். தேவி பங்கஜவல்லி என்று அழைக்கப்படுகிறாள். மூர்த்தியை நிறுவும் போது, மண்ணுக்கு அடியில் புதைந்து கிடக்கும் ஐந்து பைரவ மூர்த்திகளைத் தேடும்படி மன்னனிடம் குரல் கேட்டது. அரசன் அவற்றைத் தோண்டி எடுத்து அம்மனுக்கு எதிரே நிறுவி இன்றும் வழிபடலாம். இங்குள்ள சிற்பங்களில் தசரதர் சிவபெருமானை வேண்டி நிற்கிறார்.

முருகனின் இடது கையில் வில்லைக் கவனியுங்கள்

இக்கோயில் பழையாறை பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்களின் ஒரு பகுதியாகும், இது தமிழ்நாட்டில் உள்ள பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்களின் நான்கு தொகுதிகளில் ஒன்றாகும். இந்த ஆறு கோயில்களுக்கும் (பழையறை, நல்லூர், திருவலஞ்சுழி, சக்தி முத்திரம், பட்டீஸ்வரம் மற்றும் ஆவூர்) ஒரே நாளில் சென்று வருவது பக்தர்களுக்கு நன்மை பயக்கும் என்பது நம்பிக்கை.

இக்கோயிலில் உள்ள முருகன், வேட்டையாடும் வடிவில், கைகளில் வில் மற்றும் அம்புகளுடன், வழக்கமான வேல்க்கு மாறாக காட்சியளிக்கிறார்.

ஆதிசேஷனுக்கும் வாயுவுக்கும் நடந்த போட்டியின் போது உடைந்த கைலாசத்தின் துண்டு ஒன்று இங்கு விழுந்ததாக நம்பப்படுகிறது.

Notice the bow in Murugan’s left hand

இக்கோயில் பித்ரு தோஷம் நிவர்த்தி செய்யும் பரிகார ஸ்தலமாக கருதப்படுகிறது.

கோச்செங்க சோழன் கட்டிய மாடக்கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. இந்த மேற்கட்டுமானம் முதலில் 9 ஆம் நூற்றாண்டில் சோழர் காலத்தில் கட்டப்பட்டது, பின்னர் சுமார் 500 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தஞ்சாவூர் நாயக்கர்களால் விரிவுபடுத்தப்பட்டது. கோவிலுக்கு வழங்கப்பட்ட மானியங்கள் பற்றிய கல்வெட்டுகள் III இராஜேந்திர சோழனின் 3 வது ஆட்சி ஆண்டு காலத்திலிருந்தே உள்ளன.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

கும்பகோணம் ஒரு கோயில் நகரமாகும், மேலும் கும்பகோணத்திலும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளிலும் ஏராளமான கோயில்கள் உள்ளன. இதைப் பற்றிய கூடுதல் தகவலுக்கு கும்பகோணம், அருகில்: கும்பகோணம், மற்றும் அருகில் கும்பகோணம் ஆகிய பக்கங்களைப் பார்க்கவும்.

கும்பகோணம் மற்றும் அதன் புறநகர்ப் பகுதிகளில் (சுவாமிமலை உட்பட) சில ரிசார்ட்டுகள் உட்பட அனைத்து பட்ஜெட்டுகளுக்கும் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s