தர்பாரண்யேஸ்வரர், திருநள்ளாறு, காரைக்கால்


இந்தக் கோயிலுடன் தொடர்புடைய பல புராணக்கதைகள் உள்ளன, இது இன்னும் விரிவாக எழுதத் தகுதியானது!

திருநள்ளாறு என்பது சப்த விடங்க ஸ்தலமாகும், முச்சுகுந்த சக்ரவர்த்தி இந்திரனுடன் சோதனை செய்த பின்னர் பெற முடிந்த மரகத லிங்கங்களில் ஒன்றாகும். இந்த ஸ்தலம் உன்மத்த நடனத்தை குறிக்கிறது (போதையில் இருக்கும் ஒருவரின் நடனம்).

தர்பாரண்யேஸ்வரர் என்பது தர்ப்பை புல் (ஆரண்யம் = காடு) காடுகளின் இறைவனைக் குறிக்கிறது. திருநள்ளாறு என்பது நாட்டார் நதிக்கும் அரசிளார் நதிக்கும் இடையே இந்த இடத்தின் இருப்பிடத்தைக் குறிக்கிறது.

சூர்யனைத் தாங்க முடியாமல் சூர்யனின் மனைவி உஷாஸ் தன் உருவத்தில் சாயாவை உருவாக்கினாள், அவள் சூர்யனுக்கு ஒரு மகனைப் பெற்றாள். உண்மையை உணர்ந்த சூர்யன், சனி என்று பெயரிடப்பட்ட மகனைப் புறக்கணித்தான். சனி காசிக்குச் சென்று அங்குள்ள விஸ்வநாதரை வேண்டிக் கொண்டு, அவரை ஏற்று நவக்கிரகங்களில் ஒருவராக ஆக்கினார்.

மன்னன் நளன் தமயந்தியை மணந்தான், ஆனால் அவளை மணக்க விரும்பிய பல தேவர்கள் இதனால் வருத்தமடைந்தனர். எனவே சனிஸ்வரனுக்கு நாலாவுக்கு பாடம் புகட்ட சொன்னார்கள். ஒருவர் அறிந்திருப்பதைப் போல, சனி நம்மைச் சோதிப்பதற்காக ஏழரை வருட காலத்திற்கு மூன்று முறை நம் வாழ்வில் வருகிறது என்று கருதப்படுகிறது. அதேபோல் நளன் தன் ராஜ்ஜியத்தையும் செல்வத்தையும் மனைவியையும் கூட இழக்கும் அளவிற்கு நளனை சோதித்தான். நளன் இறுதியாக திருநள்ளாறில் உள்ள தர்பராயனேஸ்வரரை அணுகி இறைவனை வணங்கினான். கோவிலுக்குள் நுழைந்ததும் சனி பயந்து நளனை தன் பிடியில் இருந்து விடுவித்து வாசலில் தங்கினான். நளனின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க, பக்தர்களுக்கு அருள்பாலிக்க அவர் தொடர்ந்து இங்கு தங்குகிறார்.

ஸ்கந்த புராணத்தின் பிற்கால விளக்கத்தின்படி, விஷ்ணுவும் மகாலட்சுமியும் இங்கு இறைவனை வேண்டிக் கொண்டு மன்மதனைத் தங்கள் மகனாகப் பெற்றனர். பதிலுக்கு, விஷ்ணு சோமாஸ்கந்தரை நிறுவினார், அங்கு முருகன் சிவனுக்கும் பார்வதிக்கும் இடையில் அமர்ந்தார். இந்திரன் இந்த சோமாஸ்கந்தர் மூர்த்தியைத் தன் இல்லத்திற்கு அழைத்துச் சென்று ஜெயந்தன் மற்றும் ஜெயந்தி என்ற இரு குழந்தைகளைப் பெற்றான்.

பார்கவ முனிவர் கலிங்க நாட்டு மன்னன் ஒருவனை காட்டு யானையாக உருவெடுக்கச் சபித்தார். தர்பாரண்யம் சென்று விமோசனம் செய்யுமாறும், பக்தரின் தலையிலிருந்து ஒரு துளி நீர் யானையின் மீது விழுந்தால், அவர் தனது அசல் வடிவத்திற்கு மாறுவார் என்றும் நாரதர் மன்னருக்கு வழிகாட்டினார். ஒரு யாத்ரீகர் கோவில் குளத்தில் குளித்துவிட்டு காய்ந்து கொண்டிருந்தபோது, ஒரு துளி நீர் உண்மையில் யானையின் மீது விழுந்தது, அரசனின் அசல் வடிவம் மீட்டெடுக்கப்பட்டது. (கோ-ஹத்யா – பசுவைக் கொன்ற பாவத்தால் பாதிக்கப்பட்ட ஒரு பிராமணனுக்கு பக்தரின் தலையில் இருந்து தண்ணீர் கொடுப்பதைப் பற்றி இதே போன்ற கதை உள்ளது.)

கூன் பாண்டியன் சமண மதத்திற்கு மாறினார், மற்றும் அவரது மனைவியும் அமைச்சரும் மன்னனைக் குணப்படுத்த மதுரைக்கு சம்பந்தரை அழைத்துச் செல்ல முடிந்தது. இது ஏடகநாதர் கோவில் புராணத்தின் ஒரு பகுதி. சமணர்களுடனான தனது போட்டியில், சம்பந்தர் திருநள்ளாறில் பாடப்பட்ட ஒரு பதிகத்தை தீயில் வைத்தார், ஆனால் அது எரியவில்லை. இது சமணர்களுக்கு எதிரான அவரது வெற்றியின் ஒரு பகுதியாகும்.

ஒரு ஆடு மேய்ப்பவர் கோவிலுக்கு தொடர்ந்து பால் சப்ளை செய்து வந்தார். கணக்குப் பொறுப்பாளர் தனது வீட்டுக்குப் பால் அனுப்புவதும், பொய்க் கணக்கு எழுதுவதும் வழக்கம். மன்னன் பால் பற்றாக்குறையைக் கேள்விப்பட்டு, மேய்ப்பனைத் தண்டிக்க உத்தரவிட்டான். பயந்துபோன ஆடு மேய்ப்பவன் தன் திரிசூலத்தை அனுப்பி கணக்காளனைக் கொல்ல இறைவனிடம் வேண்டினான். திரிசூலத்திற்கு வழிவிட, நந்தி ஒதுங்க வேண்டியதாயிற்று, இன்றும் இதை அவதானிக்கலாம்!

சனி தோஷத்தில் இருந்து விடுபடுவதோடு, குழந்தை பேறுக்காகவும் பக்தர்கள் இந்த கோவிலில் பிரார்த்தனை செய்கின்றனர்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s