அமிர்தகடேஸ்வரர், திருக்கடையூர், நாகப்பட்டினம்


பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் மட்டுமின்றி, அஷ்ட வீரட்டான ஸ்தலங்களில் ஒன்றான இக்கோயில் – பைரவ ரூபத்தில் சிவன், எதிரும் புதிருமான படையை வீழ்த்தி வீர நடனம் செய்த எட்டுத் தலங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும். திருக்கடையூரில் சிவன் மரணத்தின் அதிபதியான யமனை வென்றார். இக்கோயில் பெரும்பாலும் மார்கண்டேயர் கோவில் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

மார்க்கண்டேயர் இந்த கோவிலில் சிவனை வழிபட்டார். பதினாறு வயதில் சிறுவனின் உயிரைப் பறிக்க யமா வந்தார், ஆனால் சிவா தலையிட்டார். யமன் கோபத்தில் தன் கயிற்றை எறிந்து, மார்க்கண்டேயரையும் லிங்கத்தையும் கட்டினான். யமனின் கோபத்தைத் தணிக்க, சிவன் அவனைச் செயலற்ற நிலையில் வைத்தான். இது பூமியில் ஏற்றத்தாழ்வை ஏற்படுத்தியதால், பூதேவி அதைப் பற்றி புகார் செய்ததால், சிவா யமனை எதிர்காலத்தில் எச்சரிக்கையுடன் விடுவித்தார். இந்த கோவிலில் உள்ள மூர்த்தி சிவன் ஒரு விரலை உயர்த்தி எச்சரிக்கும் வகையில் காட்சியளிக்கிறார். இந்த கோவிலில் சிவன் கலாந்தகா என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். அபிஷேகத்தின் போது, பக்தர்கள் யமனின் கயிற்றால் உருவாக்கப்பட்ட லிங்கத்தின் அடையாளங்களைக் காணலாம்.

பிரம்மா ஞான உபதேசத்திற்காக சிவபெருமானை அணுகினார். சிவபெருமான் சில வில்வம் விதைகளைக் கொடுத்து, ஒரு மணி நேரத்தில் அந்த விதைகள் வளரும் இடத்தில் தான் தோன்றி மரமாக மாறுவேன் என்று பிரம்மாவிடம் கூறினார். அதன்படி பிரம்மா இங்கு வந்து ஞான உபதேசம் பெற்றார். இந்த வடிவில் சிவபெருமான் ஆதிமூலநாதர் ஆவார்.

அமிர்தத்தின் அமிர்தத்தை உண்டாக்குவதற்காக விநாயகர் சமுத்திரக் கலக்கத்திற்கு முன் சாந்தப்படுத்தப்படாததால், தேவர்கள் மறைத்து வைத்திருந்த அமிர்த பானையை எடுத்து இந்த இடத்திற்குக் கொண்டு வந்தார். திருக்கடையூர் என்று பெயர். இங்கே அவர் தனது பெற்றோர்களான சிவன் மற்றும் பார்வதியின் நினைவாக ஒரு லிங்கத்தை நிர்மாணித்து அதன் மீது அழியாமையின் அமிர்தத்தை ஊற்றினார். எனவே இங்கு பிரார்த்தனை செய்பவர்களுக்கு நீண்ட ஆயுளுடன் தொடர்பு உள்ளது. பானையே

தலைகீழாக மாற்றப்பட்டு சிவலிங்கமாகப் பிரதிஷ்டை செய்யப்பட்டதாகவும் சிலர் நம்புகின்றனர்.

மற்றொரு தொடர்புடைய புராணத்தில், தேவர்களும் அசுரர்களும் கடலைக் கலக்கிய பிறகு அமிர்தத்தைப் பெற்றனர். அவர்கள் அனைவரும் தங்களைத் தூய்மைப்படுத்திக் கொள்ள குளிக்கச் சென்றபோது அதை அங்கேயே விட்டுவிட முடிவு செய்தனர். ஆனால் அவர்கள் திரும்பி வந்து பார்த்தபோது, அந்தக் குடம் சிவலிங்கமாக மாறியிருந்தது, அதுவே இந்தக் கோயிலில் உள்ளது.

விஷ்ணு கடலின் கலக்கத்தில் இருந்து அமிர்தத்தை விநியோகிக்கும் முன் சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்தார். அத்தகைய பிரார்த்தனைகளுக்கு பார்வதி இருக்க வேண்டும் என்பதால், பார்வதியைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்துவதற்காக விஷ்ணு தனது அனைத்து ஆபரணங்களையும் வெளியே வைத்திருந்தார். இந்த ஆபரணங்களிலிருந்து தேவி தோன்றியதாகக் கூறப்படுகிறது, எனவே அபிராமியின் தாயார் விஷ்ணு என்றும் கருதப்படுகிறது.

அபிராமி பட்டர் தேவியைப் போற்றி 100 பாடல்கள் கொண்ட அபிராமி அந்தாதியை எழுதியுள்ளார். கவிஞர் சுப்பிரமணியர் (பின்னர், அபிராமி பட்டர்), தேவியை வணங்கினார், உள்ளூர் அரசரை மதிக்கவில்லை. சுப்ரமணியரின் பக்தியை அரசனிடம் சொன்னபோது, அது என்ன நாள் என்று பிந்தையவரிடம் கேட்டார். அதற்குப் பதிலளித்த சுப்பிரமணியன், அது முழு நிலவு நாள், உண்மையில் அது அமாவாசை. இதை சுட்டிக்காட்டியபோது, சுப்ரமணியன், இன்று பௌர்ணமி நாள் என்று கூறியதாகவும், அது அப்படியே இருக்கும் என்றும் கூறினார். ராஜாவை அவமதித்த குற்றத்திற்காக அவர் தூக்கிலிடப்படுவதற்கு முன்பு, அவர் அபிராமி அந்தாதியைப் பாடத் தொடங்கினார், அப்போது முழு நிலவு தோன்றியது, மற்றும் சுப்பிரமணியன் விடுவிக்கப்பட்டார். மற்றும் கௌரவிக்கப்பட்டது.

இக்கோயிலில் சடங்குகளுக்குப் பயன்படுத்தப்படும் நீர் அருகிலுள்ள பிரம்மபுரீஸ்வரர் கோயிலின் குளத்திலிருந்து வருகிறது, இந்தக் கோயிலின் சொந்த நீர் ஆதாரத்திலிருந்து அல்ல.

கோயில் கட்டிடக்கலையில் சம்பந்தர் அமர்ந்திருக்கும் பல்லக்கைத் தாங்கிய திருநாவுக்கரசர் (அப்பர்) சிலை உள்ளது. அப்பர் சம்பந்தரை விட வயதில் மூத்தவர் என்பதால் இது குறிப்பிடத்தக்கது.

நீண்ட ஆயுளுடன் கூடிய கோவிலின் தொடர்பு சஷ்டியாப்தபூர்த்தி (60 வது பிறந்த நாள்) மற்றும் சதாபிஷேகம் (80 வது பிறந்தநாள்) செயல்பாடுகளை செய்ய விரும்பும் ஸ்தலமாக ஆக்குகிறது.

பொதுவாக காலசம்ஹாரமூர்த்தியை (சம்ஹாரகோலம்) மட்டுமே பார்க்க முடியும், ஆனால் பூஜையின் போது யமனை (உயிர்பித்தகோலம்) காட்ட பீடம் திறக்கப்படுகிறது.

இந்த கோவிலுக்கு மிக அருகில் அமைந்துள்ள பிரம்மபுரீஸ்வரர் கோவில் – தவறவிடக்கூடாத ஒரு மயான கோவில்.

தரங்கம்பாடியில் உள்ள டச்சுக் கோட்டை திருக்கடையூரில் இருந்து 9 கி.மீ தொலைவில் அமைந்துள்ளது, மேலும் கோட்டையை ஒட்டி கடற்கரையோர அழகிய மாசிலநாதர் சிவன் கோவில் உள்ளது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s