அயவந்தீஸ்வரர், சீயாத்தமங்கை, நாகப்பட்டினம்


சீயாத்தமங்கை திருவாரூரில் இருந்து 28 கிமீ தொலைவிலும், காரைக்காலில் இருந்து 15 கிமீ தொலைவிலும் சன்னாநல்லூர்-நாகூர் வழித்தடத்தில் அமைந்துள்ளது.

இத்தலம் நீலநாக நாயனாரின் அவதாரத் தலமாகும். ஒரு நாள், நீலநாகரும் அவரது மனைவியும் இக்கோயிலில் சிவபெருமானை வழிபட்டுக் கொண்டிருந்தபோது, லிங்கத்தின் மீது சிலந்தி விழுந்தது. உடனே, அவரது மனைவி அதை ஊதிவிட, நீலநாக்கர் அதை கீழ்ப்படியாமையின் செயலாகக் கருதினார், அதனால் அவர் அவளைக் கைவிட்டார். மிகவும் மனமுடைந்த மனைவி, அயவந்தீஸ்வரரிடம் மன்னிப்பு கேட்டார். மாறாக, அன்றிரவு நீலநாகரின் கனவில் இறைவன் தோன்றி, சிலந்தியின் விஷத்தால் பாதிக்கப்பட்ட அவனது உடலை மனைவி அகற்றியதைத் தவிர மற்ற எல்லா இடங்களிலும் தோன்றினார். இயந்திர வழிபாட்டை விட உண்மையான பக்தி மேலானது என்றும், லிங்கம் வெறும் கல்லை விட மேலானது என்றும் நீலநாகர் உணர்ந்தார்.

இன்றும் கூட, லிங்கத்தின் மேற்பரப்பில் கொதிப்பு மற்றும் புள்ளிகள் இருப்பதாக கூறப்படுகிறது. மண்டபத்தில் நாயனார் மற்றும் அவரது மனைவி மூர்த்திகள் உள்ளனர்.

நீலநாக நாயனாருடன் தொடர்புடைய இன்னொரு கதையும் உண்டு. ஒருமுறை, சம்பந்தர் நீலகண்ட யாழ்பாணர் மற்றும் அவரது மனைவி மண்டங்க சூளாமணியுடன் இங்கு வருகை தந்தார். நீலநாக்கர் சம்பந்தரை உரிய மரியாதையுடன் வரவேற்றார், ஆனால் மற்ற இருவரையும் உயர் சாதியினர் அல்ல என்று கருதி, அன்றிரவு அவர்களைத் தன் வீட்டிற்குள்ளேயே தூங்க விடாமல், வெளியில் இருந்த யாகக் குழியின் அருகேயே உறங்கச் செய்தார். நீலகண்ட யாழ்பாணரும் அவர் மனைவியும் குழியை நெருங்கியதும் அது தானாக எரிய ஆரம்பித்தது. நீலநாக்கர் இது அவர்களின் பக்தி மற்றும் பக்தியின் சக்தியால் என்று புரிந்துகொண்டார், அவர் உடனடியாக பிறப்பு மற்றும் ஜாதிக் கருத்துக்களைக் கைவிட்டார். மறுநாள் காலையில், சம்பந்தர் ஒரு பதிகம் பாடினார், அது நீலநாகரைப் போற்றுகிறது, மேலும் அவர் புறப்படும்போது சம்பந்தருக்குத் துணையாக வர விரும்பினார். ஆனால் சம்பந்தரின் வேண்டுகோளுக்கிணங்க நீலநாகர் இங்கேயே இருந்தார்.

இது மேற்கு நோக்கிய ஆலயம், பிரம்மா – அயன் என்றும் அழைக்கப்படுபவர் – இங்கு வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. எனவே இங்குள்ள இறைவனுக்கு அயவந்த ஈஸ்வரர் (பிரம்மாவால் வழிபட்டவர்) என்றும், பிரம்மபுரீஸ்வரர் என்றும் பெயரிடப்பட்டுள்ளது. அம்மன் தனி கோவிலில் தனி சன்னதியும், அதன் சொந்த நுழைவாயில், கோபுரம் போன்றவற்றையும் கொண்டுள்ளது. கூர்ந்து கவனித்தால், அம்மனின் நெற்றியில் மூன்றாவது கண் தெரியும்! கோயிலுக்கு எதிரே உள்ள குளம் சூரிய தீர்த்தம் மற்றும் சந்திர தீர்த்தம் என இரு பகுதிகளாக கருதப்படுகிறது.

கீழ்காணும் பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் மற்றும் திவ்ய தேசம் கோயில்கள் (இந்தக் கோயில் உட்பட) அருகிலேயே அமைந்துள்ளன, அவற்றை ஒரே பார்வையில் மறைப்பது திறமையானது.

திருப்புகளூர்: அக்னீஸ்வரர் (மற்றும் வர்தமானேஸ்வரர்)
திருக்கண்ணபுரம்: சௌரிராஜ பெருமாள்; ராமநாதசுவாமி;
திருச்செங்காட்டங்குடி: உத்திர பசுபதீஸ்வரர்;
மருகல்: ரத்னகிரீஸ்வரர்; மற்றும்;
சீயாத்தமங்கை: அயவந்தீஸ்வரர்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04366-270073

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s