பாலைவனநாதர், பாபநாசம், தஞ்சாவூர்


பாபநாசம் கும்பகோணத்திலிருந்து மேற்கே சில கிமீ தொலைவில் தனாவூர் செல்லும் பழைய நெடுஞ்சாலையில் அமைந்துள்ளது. இந்த இடம் திருநெல்வேலி மாவட்டத்தில் அம்பாசமுத்திரம் அருகே அமைந்துள்ள பாபநாசம் என்று குழப்பமடைய வேண்டாம்.

கடந்த நாட்களில், இந்தத் தலத்திற்கு திருப்பாலைத்துறை, பாலைவனம், பிரம்மவனம், அரசவனம், புன்னாகவனம் எனப் பல பெயர்கள் இருந்தன. ராமர் அருகில் உள்ள ராமலிங்கசுவாமி கோவிலில் 108 லிங்கங்களை உருவாக்கி, பிராமணனும் சிவபக்தருமான ராவணனைக் கொன்ற சாபத்தைப் போக்க, இந்த கோவிலில் சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்தார். ராமர் பாவம் நீங்கியதால் இத்தலம் பாபநாசம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இந்த இடம் ஒரு காலத்தில் பாலை மரங்கள் காடாக இருந்ததால், இங்குள்ள இறைவன் பாலைவனநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

தாருகாவனத்தில் ரிஷிகள் தவம் செய்து கொண்டிருந்தனர். அவர்களைச் சோதிக்க, சிவபெருமானும் பார்வதியும் பிக்ஷாடனர் மற்றும் மோகினியாகத் தோன்றினர். அவர்களைப் பார்த்து கோபமடைந்த ரிஷிகள் அவர்களைக் கொல்ல ஒரு கொடூரமான புலியை உருவாக்கினர். ஆனால் இறைவன் புலியைக் கொன்று புலித்தோலை அணிந்து தோன்றினான். ரிஷிகள் அவர்களின் முட்டாள்தனத்தைப் புரிந்துகொண்டு கருணை கோரினர். இந்த சம்பவம் இங்கு நடந்ததாக கூறப்படுகிறது.

திமிர் பிடித்த பாண்டிய மன்னன் கால ரிஷியால் கரடியாக மாறும்படி சபிக்கப்பட்டான். ராணி அகஸ்தியரிடம் மன்றாடினார், அவர் மன்னனுக்கு பாலத்துறைக்கு செல்ல உத்தரவிட்டார். ஒரு வேட்டைக்காரன் கரடியைத் துரத்த ஆரம்பித்தான். வேட்டைக்காரனுக்கு பயந்து கரடி காவேரி ஆற்றில் குதித்து சாப விமோசனம் அடைந்தது. இதனால் மகிழ்ந்த மன்னர் இங்கு மணிமண்டபம் கட்டினார்.

அவர்கள் காட்டில் இருந்த காலத்தில், தௌம்ய முனிவரின் ஆலோசனையின்படி அர்ஜுனன் இங்கு வருகை தந்து, வில் மற்றும் அம்புடன் போரிடுவதில் சிறந்த அம்சங்களைக் கற்றுக்கொண்டார். சிவபெருமானின் ஆசியுடன் நாகலோகம் சென்று இறுதியில் உலூபியை மணந்தார்.

வசிஷ்ட முனிவர் இங்கு ஒரு லிங்கத்தை நிறுவி பிரம்மரிஷியாக மாறுவதற்காக கடும் தவம் மேற்கொண்டார். அவரது முயற்சியில் மகிழ்ந்த சிவபெருமான், அவரது விருப்பத்தை நிறைவேற்றி, பார்வதிக்கு ஒரு சிறப்பு கோயிலை உருவாக்க உத்தரவிட்டார்.

இங்கு விநாயகர், சோமாஸ்கந்தர், சுப்ரமணியர், மகாலட்சுமி, மலையத்வாஜர், வசிஷ்ட முனிவர் ஆகியோர் வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. இக்கோயில் அடிப்படையில் ஒரு சோழர் கோவிலாகும், மேலும் இங்குள்ள கல்வெட்டுகள் முதலாம் குலோத்துங்க சோழன் , விக்ரம சோழன், இரண்டாம் ராஜராஜ சோழன், மூன்றாம் இராஜராஜ சோழன் மற்றும் மூன்றாம் குலுத்துங்க சோழன் ஆகியோரால் கோயில் கட்டுதல்/புதுப்பித்தல் செயல்பாடுகளைக் குறிப்பிடுகின்றன.

கோயில் வளாகத்திற்குள் நுழைந்ததும், வலதுபுறம், நாயக்கர்களால் 400-500 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு கட்டப்பட்ட ஒரு பெரிய தானியக் கிடங்கு உள்ளது. இந்த களஞ்சியசாலையில் 12,000 கலம் தானியங்கள் இருப்பதாக கணக்கிடப்பட்டுள்ளது. ஒரு கலம் என்பது சுமார் 9,000-9,600 கன அங்குலங்கள் என்று கணக்கிடப்படுகிறது, எனவே இந்த தானியக் களஞ்சியத்தின் கொள்ளளவு சுமார் 1,800 கன மீட்டர்கள்!

அருகிலேயே பல கோவில்கள் மற்றும் சுற்றுலாத்தலங்கள் உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s