நவநீதேஸ்வரர், சிக்கல், நாகப்பட்டினம்


காமதேனு, வசிஷ்ட முனிவர் மற்றும் பலர் சிவனை வழிபடுகின்றனர்

ஒருமுறை, காமதேனு – விண்ணுலகப் பசு – தவறுதலாக இறைச்சியை உட்கொண்டது. அதன் பலனாக அவள் பூமியில் புலியாகப் பிறக்கும்படி சபிக்கப்பட்டாள். தன் தவறை உணர்ந்து, சிவபெருமானை வழிபட்டாள், அவர் அவளை மன்னித்து, மல்லிகாரண்யத்தில் (மல்லிகை காடு) வழிபடும்படி கூறினார். காமதேனுவும் அவ்வாறே செய்து, ஒரு கோவில் குளத்தைத் தோண்டினாள், அதில் அவள் மடியிலிருந்து பாலை நிரப்பினாள். காலப்போக்கில், பால் வெண்ணெயாக மாறியது. வசிஷ்ட முனிவர் காமதேனுவைத் தேடி இங்கு வந்து, வெண்ணெயில் ஒரு லிங்கத்தை உருவாக்கினார் – எனவே இங்குள்ள சிவன் நவநீதேஸ்வரர் அல்லது வெண்ணை நாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். பின்னர், முனிவர் லிங்கத்தை நகர்த்த முயன்றபோது, அந்த இடத்தில் இருந்த மல்லிகைச் செடிகளில் அது சிக்கியதால் அது அசைய மறுத்தது. அதனால் அந்த இடம் சிக்கல் என்று அழைக்கப்பட்டது. கோயில் கட்டும் போது பல இடையூறுகள் இருந்ததால் அந்த இடம் சிக்கல் (தமிழில் பிரச்சனை அல்லது தடை என்றும் பொருள்) என்று அழைக்கப்பட்டது என்று மற்றொரு புராணமும் கூறுகிறது.

மகாபலியால் தங்களுக்கு ஏற்படும் இன்னல்களில் இருந்து தங்களைக் காப்பாற்ற வானவர்கள் விஷ்ணுவை அணுகினர். வாமன அவதாரம் எடுப்பதற்கு முன், விஷ்ணு சிவனின் அருளைப் பெற இங்கு வழிபட்டார். கோவிலின் உள்ளே கோல வாமனப் பெருமாள் என விஷ்ணுவுக்கு தனி ஆலயம் உள்ளது, பெருமாள் நோக்கிய தனி சன்னதியில் ஆஞ்சநேயரும் உள்ளார். ஒரே கோவில் வளாகத்தில் சிவனுக்கும் விஷ்ணுவிற்கும் தனித்தனி சன்னதிகள் உள்ள 28 கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று.

சிக்கலில் முருகன் சிங்காரவேலர் எனப் புகழ்பெற்றார், முருகன் தனது வேல் / ஈட்டியைப் பிடித்திருப்பதைக் காட்டுகிறார். திருச்செந்தூரில் சூரபத்மனுடன் போரிடுவதற்கு முன்பு, பார்வதியிடம் இருந்து முருகன் வேள்வியைப் பெற்றதாகப் பல கோயில்கள் கூறுகின்றன. இந்த கோவிலில் அதே புராணமும் உள்ளது, இதன் விளைவாக, சஷ்டியின் போது சூர சம்ஹாரம் இங்கு வெகு விமரிசையாக கொண்டாடப்படுகிறது. இங்குள்ள முருகனின் மூர்த்தி, ஆண்டுதோறும் சஷ்டி திருவிழாவின் போது, வேல் பெறும் போது, வியர்வை மணிகள் துளிர்விடுவதாக ஐதீகம்! அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இங்குள்ள முருகன் மீது பாடியுள்ளார்.

சிக்கலில் உள்ள முருகன் மூர்த்திகளுக்கும், எட்டுக்குடி மற்றும் எண்கண் கோயில்களுக்கும் நிறைய ஒற்றுமைகள் உள்ளன. இம்மூன்றும் சிக்கல மூர்த்தியை முதலில் வடிவமைத்த ஒரே சிற்பியால் உருவாக்கப்பட்டதாகவும், அதைக் கண்டு வியந்த மன்னர் முத்தரசன், இது போன்ற மற்றொரு சிற்பம் வேண்டாம் என்று சபதம் செய்ததாகவும் கூறப்படுகிறது. எனவே அவர் சிற்பியின் வலது கட்டை விரலை வெட்டினார். ஆனால் ஒரு கனவில் முருகன் தோன்றியதைத் தொடர்ந்து, சிற்பி மற்றொரு சிலையை வடிவமைத்தார், அது எட்டுக்குடியில் உள்ளது. இது முடிந்ததும், அவர் கண்மூடித்தனமாக இருந்தார். ஆனால் முருகன் மற்றொரு கனவில் தோன்றினார், மேலும் அவர் தனது மகளின் உதவியுடன் தனது மயில் மீது முருகனின் மூன்றாவது மூர்த்தியை உருவாக்கத் தொடங்கினார். ஒரு விபத்தின் காரணமாக, அவனுடைய உளி அந்தப் பெண்ணின் மீது பட்டதால் அவளிடமிருந்து ரத்தம் துளிர்விட்டது. இரத்தம் சிற்பியின் கண்களைத் தாக்கியது, அவருக்கு மீண்டும் பார்வை கொடுத்தது. அவர் வடிவமைத்த மூர்த்தி கோயிலில் நிறுவப்பட்டது, அந்த இடத்திற்கு எண்கண் என்று பெயரிடப்பட்டது.

மேற்கூறிய கதையின் சற்றே வித்தியாசமான பதிப்பு என்னவென்றால், முதல் மூர்த்தியை வடித்த பிறகு, சோழ மன்னன் முத்தரசன் சிற்பியின் கட்டைவிரலை வெட்டினான். இரண்டாவது மூர்த்தியை வடிவமைத்தபோது கோபமடைந்த அரசன் சிற்பியைக் குருடனாக்கினான். ஆனால் மூன்றாவது மூர்த்தி உருவான பிறகு, அரசன் சிற்பியின் மகத்துவத்தையும் அவரது பணியையும் உணர்ந்து மன்னிப்பு கோரினார்.

கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்டதாகக் கூறப்படும் 78 கோயில்களில் ஒரு மாடக்கோயில், உயரத்தில் கட்டப்பட்டுள்ளது. முச்சுகுந்த சக்ரவர்த்தியால் பிற்காலத்தில் இந்த ஆலயம் உருவாக்கப்பட்டதாக ஒரு பதிப்பு உள்ளது (ஒருவேளை இந்த கோவிலில் மரகத லிங்கம் இருப்பதால் இது முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தி மற்றும் சப்த விடங்க ஸ்தலங்களின் கதைக்கு தொடர்பில்லாதது என்று தோன்றுகிறது). இந்த கோவிலில் காமதேனு, வசிஷ்ட முனிவர் மற்றும் பலர் சிவனை வழிபடுவது போன்ற அழகிய கட்டிடக்கலை மற்றும் சிற்ப வேலைப்பாடுகள் உள்ளன. மேற்கு கோஷ்ட சுவரில் உள்ள லிங்கோத்பவர் மூர்த்தி விஷ்ணு மற்றும் பிரம்மா சிவனை லிங்கோத்பவராக வழிபடுவதை சித்தரிக்கிறது – இந்த பிரதிநிதித்துவம் வழிபாடு செய்வதற்கு மிகவும் மங்களகரமானது என்று கூறப்படுகிறது.

இங்குள்ள விநாயகர் சுந்தர கணபதி என்று அழைக்கப்படுகிறார். கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் பாண்டிய மன்னர் ஜடவர்மன் வீரபாண்டியன் மற்றும் விஜயநகர வம்சத்தின் வீரபூபதி அச்யுத தேவ மகாராஜா உட்பட பல்வேறு ஆட்சியாளர்களைக் குறிப்பிடுகின்றன. பார்வதி தேவிக்கான 64 சக்தி பீடங்களில் இதுவும் ஒன்று

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s