திருத்தளிநாதர், திருப்பத்தூர், சிவகங்கை


ராமாயணத்தை எழுதிய வால்மீகி ஒரு காலத்தில் திருடன். ஒரு புதிய இலையைத் திருப்ப விரும்பி, அவர் கொண்டை காட்டில் தவம் செய்தார், அவர் மீது எறும்புகள் உருவாகின. தவத்தில் மகிழ்ந்த சிவபெருமான், எறும்புப் புற்றின் அருகில் தோன்றி வால்மீகியை ஆசீர்வதித்தார். இதன் விளைவாக, அவர் புத்திரீஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் அந்த இடம் திருப்புத்தூர் என்று அழைக்கப்பட்டது. காலப்போக்கில் இது திருப்பத்தூர் வரை சீரழிந்துவிட்டது.

ஸ்தல விருட்சம் சர கொண்ரை ஆகும். மரமானது சிவபெருமானை பிரணவமாக வெளிப்படுத்துவதாக நம்பப்படுகிறது, ஏனெனில் அவை ஒரே மாதிரியாக உள்ளன.

சிவபெருமானின் தீவிர பக்தரான ஹிரண்யாக்ஷனுக்கு அந்தகாசுரன் மற்றும் சாம்பாசுரன் என்ற இரு மகன்கள் இருந்தனர். மகன்களும் இறைவனின் பக்தர்களாக இருந்தனர், ஆனால் சிவபெருமானிடம் முறையிடும் தேவர்களையும் தேவர்களையும் தொடர்ந்து துன்புறுத்தி வந்தனர். இறைவன் தனது பைரவர் வடிவத்தை அசுரர்களைக் கொல்லப் பணித்தார். அதனால் ஏற்பட்ட தோஷத்தைப் போக்க, ஒற்றைக் காலின் கால்விரல்களில் நின்று தவம் மேற்கொண்டார் – இது இக்கோயிலில் உள்ள பைரவரின் திருவுருவத்தில் தெளிவாகச் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது.

மகாலட்சுமி தேவி ஒருமுறை சிவபெருமானின் பிரபஞ்ச நடனத்தைக் காண விரும்பினாள். அவர் கௌரி தாண்டவம் ஆடும் அந்த அற்புதமான காட்சியை இங்கே கொடுத்தார். இங்கு சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்த விஷ்ணு, மேற்கு கோஷ்டத்தில் யோக நரசிம்மராக நிறுவப்பட்டுள்ளார் – இது மிகவும் தனித்துவமான பிரதிநிதித்துவம், பொதுவாக, மேற்கு கோஷ்டத்தில் மகா விஷ்ணு, லிங்கோத்பவர் அல்லது அர்த்தநாரீஸ்வரர் மட்டுமே உள்ளனர்.

நாகர்களான வாசுகி மற்றும் கார்கோடகன் இங்கு சிவபெருமானை வேண்டினர். எனவே கோயிலின் வெளிப்பிரகாரத்தில் நாகேஸ்வரருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

இந்த கோவிலில் உள்ள மற்றொரு சுவாரஸ்யமான அம்சம் என்னவென்றால், நவக்கிரகங்களின் தனித்துவமான உருவப்படம் – அவர்கள் அனைவரும் அமர்ந்துள்ளனர். பக்தர்களின் கோரிக்கைகள் மற்றும் பிரார்த்தனைகளை பொறுமையாக கேட்பதற்காக அவர்கள் அமர்ந்துள்ளனர் என்பது விளக்கம்!

இது முக்கியமாக ஒரு சோழர் கோவிலாகும், ஆனால் பாண்டியர்கள் மற்றும் சேரர்கள் மற்றும் பிற்கால பல்லவர்களால் அடுத்தடுத்த சேர்த்தல் மற்றும் பராமரிப்பு பணிகள் பற்றிய தெளிவான அறிகுறிகள் உள்ளன. மேலும், மருது பாண்டியர் சகோதரர்கள் இப்பகுதியில் உள்ள பலரைப் போலவே இக்கோயிலையும் ஆதரித்துள்ளனர்.

கர்ப்பகிரகத்தின் விமானத்தில் உள்ள விருத்த ஸ்புடிகா அம்சத்தின் செல்லும் இது மிகவும் பழமையான கோயிலாக இருக்கலாம். இதே போன்ற அம்சங்கள் ஒரு சில கோயில்களில் மட்டுமே உள்ளன (எ.கா., கொடும்பாளூரில் உள்ள மூவர் கோவில், முழுமையான கோயில் கட்டிடக்கலையின் ஆரம்பகால காட்சிகளில் ஒன்றாகக் கருதப்படுகிறது, இது இன்னும் அதன் முழுமையான வடிவத்தில் உள்ளது).

பிள்ளையார்பட்டியில் கற்பக விநாயகர் கோவில் 8 கி.மீ தொலைவில் உள்ளது, சத்திய கிரீஸ்வரர் கோவில் மற்றும் சத்திய மூர்த்தி பெருமாள் கோவில் உள்ளடங்கிய திருமயம் கோட்டை வளாகம் சுமார் 25 கி.மீ தொலைவில் உள்ளது.

காரைக்குடி சில பட்ஜெட் மற்றும் இடைப்பட்ட தங்குமிட விருப்பங்களையும், சில நடுத்தர மற்றும் உயர்நிலை பாரம்பரிய செட்டிநாடு கருப்பொருள் விருப்பங்களையும் வழங்குகிறது. காரைக்குடிக்கு வெளியே ரிசார்ட்டுகளும் உள்ளன. மதுரை 64 கிமீ தொலைவில் உள்ளது, ஆனால் தங்குவதற்கு கூடுதல் விருப்பங்கள் உள்ளன

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s